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HOTUBA YA MHESHIMIWA DKT. ASHATU KACHWAMBA KIJAJI 

WAZIRI WA UWEKEZAJI, VIWANDA NA BIASHARA KATIKA 

MAADHIMISHO YA SIKU YA MILIKI UBUNIFU DUNIANI, TAREHE 28 

APRILI 2023 

KITUO CHA MIKUTANO CHA KIMATAIFA CHA JULIUS NYERERE 

(JNICC) 

 DAR ES SALAAM 

 

Prof. Neema Mori, Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Usajili wa 

Biashara na Leseni (BRELA),  

Bw. Godfrey Nyaisa, Afisa Mtendaji Mkuu, Wakala wa Usajili wa Biashara na 

Leseni (BRELA), 

Wakuu wa Taasisi zinazosimamia Miliki Ubunifu Tanzania Bara na Zanzibar,  

Wakuu wa Taasisi za Serikali na Sekta Binafsi mliyopo hapa, 

Wabunifu na Wajasiriamali, 

Wakurugenzi na wafanyakazi wote wa BRELA, 

Wageni Waalikwa, 

Waandishi wa Habari, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Nawasalimu kwa Jina la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.  

 

Awali ya yote na kwa unyenyekevu mkubwa napenda kumshukuru Mwenyezi 

Mungu kwa kutujaalia afya njema na kutuwezesha kukutana leo katika siku hii 

adhimu ya Maadhimisho ya Siku ya Miliki Ubunifu Duniani (World Intellectual 

Property Day). 



2 
 

 

Kwa namna ya kipekee niwashukuru BRELA kwa kuandaa maadhimisho haya ya 

Siku ya Miliki Ubunifu yanayoadhimishwa duniani kote kwa namna tofauti tofauti. 

Aidha, naomba kutambua uwepo wa Taasisi mbalimbali kama vile Ofisi ya 

Hakimiliki (COSOTA), Ofisi ya Hakimiliki Zanzibar (COSOZA), Wakala wa Usajili 

wa Biashara na Mali Zanzibar (BPRA), pamoja Ofisi ya Msajili wa Hakimiliki za 

Wagunduzi wa Mbegu za Mimea kwa jushirikiana na BRELA hutekeleza jukumu 

la kusimamia masuala ya Miliki Ubunifu Tanzania Bara na Zanzibar katika maeneo 

mahsus ya Miliki Ubunifu. 

 

Nimefarijika sana kwa namna ambavyo maadhimisho haya yameandaliwa mwaka 

huu kwa kushirikisha Wajasiriamali na Wabunifu, hususan Wanawake kutoka 

sekta tofauti tofauti kwa kuzingatia Kauli Mbiu ya Siku ya Miliki Ubunifu Duniani 

kwa mwaka huu ambayo ni “Wanawake na Miliki Ubunifu: Kuongeza Kasi 

ya Ubunifu katika Biashara” kwa lugha ya kigeni, “Women and IP: 

Accelerating Innovation and Creativity in Business.”   

 

Ndugu Washiriki 

Nimepata fursa ya kutembelea na kujionea bidhaa za wabunifu na wajasiriamali 

wote kabla sijaingia hapa ukumbini, nimefurahi kuona bidhaa na huduma zenye 

ubora na zilizotumia Miliki Ubunifu.  Bidhaa na huduma hizi ni kiashiria tosha 

kuwa bidhaa na huduma zetu zinaweza kushindana Kikanda na Kimataifa kwa 

kuvuka mipaka ya Tanzania.  Nawapongeza sana Wajasiriamali wote 

waliofanikiwa kuonesha bidhaa pamoja na huduma zao leo.  Ni matumaini yangu 

kwamba kwa miaka inayokuja, Maadhimisho haya yatachukua sura ya Kitaifa na 
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yatajumuisha idadi kubwa zaidi ya Wabunifu ili kuwatambua na kuwaenzi watu 

hawa muhimu katika maendeleo ya Taifa letu. 

 

Ndugu washiriki 

Nimetaarifiwa kuwa asubuhi ya leo katika maadhimisho haya kumekuwa na 

mijadala mbalimbali kuhusu masuala ya Miliki Ubunifu, jambo zuri zaidi ni 

kwamba mijadala hiyo imehusisha wataalam na wadau mbalimbali katika sekta 

za umma na sekta binafsi.  Kunapokuwa na ushirikishwaji wa sekta binafsi ambao 

ni waendesha uchumi wa nchi katika shughuli za kiserikali na mijadala mbali 

mbali, mara nyingi kunakuwa na uhalisia wa mijadala husika ambapo pande zote 

mbili yaani Sekta ya Umma na Binafsi zinakuwa na uelewa wa pamoja katika 

kutambua mafanikio na kubaini changamoto wanazokutana nazo 

wafanyabiashara hasa wajasiriamali.  Hongereni sana.  

 

Nitoe rai kwa Taasisi za Serikali zilizopo hapa tukianza na Mhimili wa Mahakama, 

Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM), BRELA, BPRA, COSOTA, COSOZA, Tume 

ya Ushindani (FCC) na wengine kuhakikisha majadiliano mliyofanya leo 

yanawekewa mikakati ya namna bora ya kutatua changamoto zilizoibuliwa na 

wabunifu na wajasariamali katika majadiliano hayo. Hii itawawezesha kufanya 

kazi zao kwa mujibu wa Sheria na kwa kujiamini zaidi hasa katika zama hizi za 

maendeleo ya sayansi na teknolojia wakitambua kwamba Serikali inawathamini 

na kuhakikisha wanaongeza kasi ya Ubunifu katika kuendeleza bunifu na kukuza 

Biashara zao. 
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Ndugu washiriki 

Serikali chini ya uongozi mahili wa Mheshimiwa Dkt. Samia Suluhu Hassan Rais 

wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inaendelea kutekeleza Mikakati 

mbalimbali hususan utekelezaji wa malengo ya Mpango wa Kuboresha Mazingira 

ya Biashara (Blueprint) ili kuweka mazingira bora na wezeshi kwenye sekta zote 

ikiwa ni pamoja na eneo la Miliki Ubunifu ambalo linakuwa kwa kasi duniani. Kwa 

sasa Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara ipo katika hatua za mwisho za 

maandalizi ya kuwepo kwa Sera ya Taifa ya Miliki Ubunifu (National Intellectual 

Property Policy).  Ni matumaini yangu kuwa kukamilika kwa Sera hii kutasaidia 

kutoa miongozo itakayo imarisha miundo ya kisheria na kitaasisi katika eneo la 

Miliki Ubunifu, kuwa na taratibu rahisi na wezeshi za sajili na linzi mbalimbali, 

kuimarisha linzi zaidi na kuongeza maeneo mapya ya ulinzi wa Miliki Ubunifu. 

Maandalizi ya Sera hii yalihusisha Sekta ya Umma na Binafsi. 

 

Ndugu washiriki 

Kwa kuwa baadhi ya Sheria za Miliki Ubunifu ni za muda mrefu na kuna baadhi 

ya maeneo mengine bado hayalindwi kisheria, Serikali imeanza mchakato wa 

kufanya mapitio ya Sheria mbalimbali za Miliki Ubunifu kwa lengo la kuziboresha 

ili ziweze kwenda na wakati na kutoa urahisi wa usamamiaji na uratibu wa Miliki 

Ubunifu nchini. Mchakato huu utakapo kamiliki usimamizi wa masuala ya Miliki 

Ubunifu utakuwa rafiki na wezeshi kwa wafanyabiashara kwa ajili ya kuchochea 

maendeleo ya kiuchumi kwa ujumla.  Nafahamu kwamba Sheria nyingine za 

usimamizi na utekelezaji wa Haki za Miliki Ubunifu zimeendelea kufanyiwa 

maboresho ili kuzifanya ziendane na mabadiliko mbali mbali ya kimazingira na 

kiteknolojia duniani. 
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Pamoja na Serikali kuhakikisha kunakuwa na Sera ya Taifa na Miliki Ubunifu na 

kufanya maboresho ya Sheria sheria za Miliki Ubunifu ili ziwe bora, nitoe rai kwa 

wananchi wote kutumia fursa zilizopo na zitakazoboreshwa kupitia marejeo ya 

sheria za Miliki Ubunifu ili muweze kunufaika na fursa hizi zinazotokana na 

matumizi ya Miliki Ubunifu kwa maendeleo yenu binafsi na maendeleo ya Taifa 

kwa ujumla.  Serikali inategemea kupitia Sera, Sheria na Programu mbalimbali 

zinazolenga kukuza na kuendeleza Miliki Ubunifu, changamoto mbalimbali katika 

jamii zitatatuliwa kutokana na bunifu zenu, sajili na linzi zitaongezeka ili kuepusha 

ukiukwaji wa matumizi ya Haki Miliki Ubunifu na mwisho bunifu hizi zitaleta faida 

kwa njia ya kuziuza au kutoa leseni za matumizi kwa kuwa zinapokuwa 

zimelindwa zinakuwa na hadhi kama mali nyingine, hivyo zitawezesha 

kuongezeka kwa pato la mtu mmoja mmoja na Taifa kwa ujumla, kama 

nilivyotangulia kusema awali. 

 

Ndugu washiriki 

Kupitia jukwaa hili ni vema tukawa na uelewa wa pamoja kuwa dunia ya sasa 

inalenga zaidi ukuaji na matumizi ya Ubunifu, Sayansi na Teknolojia, hivyo 

unapozungumzia Miliki Ubunifu unazungumzia Ubunifu, Sayansi na Teknolojia 

kama nguzo muhimu ya ukuaji wa uchumi, pasipo kutumia Miliki Ubunifu, ukuaji 

wa uchumi wa Taifa lolote utayumba sana.  Kuna mifano mingi hai ya nchi nyingi 

zilizoendelea na zimepata mafaniki makubwa ya kiuchumi kupitia Miliki Ubunifu 

kama vile nchi za Magharibi na Asia.  

 

Natambua BRELA wameweka mikakati mizuri ya kuboresha huduma wanazotoa 

na kusimamia kuvutia zaidi wabunifu wa kazi mbalimbali ili kuongeza idadi ya 

sajili na linzi za kazi zao pamoja na kuhakikisha wabunifu hao wanapata manufaa 



6 
 

ya kazi zao.  Mikakati hiyo pamoja na uanzishaji wa maadhimisho haya, 

mashindano na Tuzo za Miliki Ubunifu nchini ambayo yanatategemewa kuanza 

katika siku za karibuni, kushirikiana na kutembelea wadau wa Miliki Ubunifu kama 

vile Taasisi na Vyuo pamoja na shule ili kutoa elimu ya Hataza na masuala 

mengine ya Miliki Ubunifu.  Lengo la haya yote ni kuhakikisha kuwa Miliki Ubunifu 

inatumika kama chachu ya ukuaji wa uchumi wa mtu binafsi na Taifa kwa ujumla 

kutokana na umuhimu wake katika maendeleo.  Hivyo, nawaasa wadau wote wa 

Miliki Ubunifu muongeze kasi ya khamasisha Ubunifu na utumiaji wa Miliki 

Ubunifu ili kuiwezesha nchi yetu kuwa katika nafasi nzuri ya matumizi ya 

teknolojia na ubunifu kwa maendeleo endelevu.  

 

Ndugu washiriki 

Kwa kumalizia naomba niwashurukuru sana washiriki wote hasa Wajasiriamali na 

Wabunifu walioshiriki pamoja na kuonesha bidhaa na huduma zao, Serikali 

itaendelea kuwasaidia kwa kuweka mazingira bora ya kukuza Ubunifu na ufanyaji 

biashara nchini ili msipate vikwazo vyovyote katika shughuli zenu.  Vile vile, elimu 

iliyotolewa kupitia mada mbalimbali zilizojadiliwa leo iwe chachu ya kuimarisha 

matumizi ya Miliki Ubunifu katika kuongeza ubora wa bidhaa na mnyororo wa 

thamani. 

Mwisho,  

Nawapongeza wabunifu wote watakaopata Tuzo leo, tuzo hizi zikawe chachu ya 

kukuza Ubunifu katika Biashara ili wengine waone umuhimu wa kuendeleza na 

kukuza Ubunifu katika shughuli za kibiashara na Maisha ya kila siku! 

 

Asante sana kwa kunisikiliza. 

 


